![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg52uH5nhyxSp-mk970B5_a1kR_3j-wlUiHiGLlXgTUprdP-Qen-slTfNETcFual0lUPslpydkOoB0KOoAGamHwYFVQLNmoM1zm9CkIzY6QN88SvvwpE5Tm-7e3TpJU1XW9dNSsCGLYorkHZE99RB7lH-_5Mob73-tWHAseLICaZXgA_jOSDBksMI-b/s1600/thum.jpg)
เรียกได้ว่าหลายคนคงรู้จักกันเป็นอย่างดีสำหรับ หญิงลี ศรีจุมพล นักร้องชื่อดัง ที่เพลงล่าสุดของหญิงลี โด่งดังทั่วบ้านทั่วเมือง สำหรับเพลง คาเฟอีน ล่าสุด หญิงลีได้มาเปิดใจผ่านรายการ โต๊ะหนูแหม่ม เล่าเรื่องราววินาทีหัวใจหยุดเต้น แต่ปาฏิหาริย์มีจริงรอดมาได้
หญิงลี เผยว่า ในมุมของเรา เราก็จะมุ่งมั่นว่าเราโฟกัสไปในจุดที่เราฝึกฝนตัวเอง ถ้าในส่วนของคำใดใดที่จะบั่นทอนทำให้เรารู้สึกแย่และทำให้หนูรู้สึกหมดกำลังใจก็อย่าไปจำ ถึงไม่ว่าใครคนไหนพูดดีไม่ดีกับเราเราก็จะทักทายเขาก่อนเสมอ เจอใครแล้วก็จะทักทายก่อนเสมอให้เรารู้สึกว่าเราไม่มีศัตรู
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg3qMQ9hIxAgftpi9q7xOydxclcRkRSkCdXeBZOsqDJk93ID5GWwabzb1KGouCfyuacbrbcr5lNFwAS1xc4zzCtbZujfHCTf-Lsc3YYTDwYTjXGXcM0nTQsuj8CiauIiFL9ZTCVwmzwFOwupz_RQVgC2WEId-Dj16IpT1JxBfo1eVzmni9dk3fTPKTD/s1600/3.png)
ภาพจาก โต๊ะหนูแหม่ม
เข้าวงการมาได้ไปเซ็นสัญญาเลย?
ก่อนที่จะเข้าวงการมา 25 ปี เราค่อนข้างเจอกับความลำบาก ก่อนหน้านั้นเราเคยฝันสลายไปแล้วกับการออกเพลง แต่เพลงดันผิดศีลธรรม พอกระทรวงวัฒนธรรมออกมาแบนไม่ออกอากาศและเพลงก็เงียบไป ซึ่งเราก็ไม่ท้อและฝึกฝนต่อไปจนมาสมัครที่ค่ายแกรมมี่
เคยคิดไหมว่าจะกลับบ้านไปหาแม่?
มีความคิดตลอดเวลา คือทำใจตลอดเวลาเหมือนเราผิดหวังจากเพลงแรกมาแล้ว และพอจะมาอยู่ในสังกัดมันก็เป็นเรื่องที่ยากเหมือนกัน ซึ่งเราบอกตัวเองเสมอว่าเราไม่ต้องคาดหวังอาจจะออกอีกก็ได้ อาจจะไม่สมหวังอีกก็ได้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjhgvDWdefWh9xOh4pD4kKxLiaD5UHxyQ3ggGPi1x7srmaw05MoeYkJ_ZjNHVtiL7Z176hdbQ34RCntvALmVB5uVzNjS3EHCgdT9qukekmUA9fI8yy0j3bFDS0ssD6VlEsitwrcYk05Wtn9u5CpAKWDMQl4IpdszFLuSv0mQiHt5VEq2mHkfrQ8itGQ/s1600/2.png)
ภาพจาก โต๊ะหนูแหม่ม
ช่วงที่ป่วยรู้มั้ยว่าคุณแม่ห่วงมาก?
เราก็รู้อยู่ คือบางอย่างถ้าเราไม่ช่วยพยุงใจกันมันก็ดิ่งสุด ซึ่งวันนั้นเราได้บอกไปว่าเหมือนหัวใจหนูจะวาย มันเหมือนหัวใจหนูจะหยุดเต้น เพราะมันเต้นเร็วเกินไป เราก็เลยบอกน้องว่าเราอาจจะหัวใจช็อคตา_ยกลางทางก็ได้ อยากให้รีบมา
อะไรที่ผ่านความเป็นความตา_ย มาหนักสุดในชีวิต?
เราคิดว่าในช่วงเวลานั้นเราหนักสุดในชีวิต เพราะบอกแม่ว่าเราไม่สามารถตา_ย ได้จริงๆ ในเวลานั้น อาจจะด้วยการทำบาปกรรมทุกอย่าง แล้วบอกตัวเองเสมอว่าจุดสูงสุดเราก็ผ่านมาแล้ว ถ้ามันจะเป็นเรื่องตกต่ำสุดเราก็ต้องยอมรับมัน เหมือนสวรรค์เค้าขีดเส้นให้เรามาเรียนรู้ชีวิตไว้ ตอนเป็นเด็กยากจนมันเป็นยังไงแล้วพอวันนึงโด่งดังสุดขีดมีเงินทองเข้ามา แล้ววันนึงป่วยแทบจะแย่หนูก็ต้องยอมรับทุกอย่างทุกเรื่อง หนูจะไม่อายหรือยอมแพ้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgjgROP_XFyuNLIO3G0aWQCSLsJ1_c9Wo-Yssv36WtA3TKJ-zu3FHXRt4C-dFPtD1qBby_c_BPpgN7Eeiggw8vMRf6v8V2f91gyj0TpV_HdOBpSVmjK4xOHXy_ilAdpNO13UjHfE0RDV2nUvtc5n60Bqz_TIQpg5P_nJ5xU1obFIn5rExatbovU3D2r/s1600/1.png)
ภาพจาก โต๊ะหนูแหม่ม
ขอบคุณ รายการ โต๊ะหนูแหม่ม
No comments:
Post a Comment