![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjPqglq96a2XezwZfV4BwnQfrgfzDEFQ6V5t0ow7OQUV0bVTtljdD2vUTzfwVZ_XknhTBoxAZi-rYCEiToj382PzVQCb2omdUgcH4n3drmYmsQWGWIFkJdBYwhiURoIB7Jy15Nf3PSI9lJkctKPN9KAXZKSCXz4f8-766F2D_2yINGebnDVZ8pmpAvC/s1600/thum.jpg)
เล่นของ! สวยอย่างเดียวไม่พอ รวม 10 ดาราพึ่งพาสิ่งลี้ลับ งานชุมไม่ได้พักเพราะมูเตลู
ทุกวันนี้ความเชื่อในเรื่องของการบูชาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ให้คุณนี้เป็นที่นิยมในกลุ่มคนหลายวงการ รวมไปถึงคนบันเทิงที่บูชาสิ่งศักดิ์สิทธิ์เป็นที่ยึดเหนี่ยวทางใจ บ้างก็เชื่อว่าช่วยเรียกเงินเรียกงาน
มดคำ คชาภา หากพูดถึงคนบันเทิงสายมูเตลู เชื่อว่าหลายคนคงนึกถึง “มดคำ คชาภา” เป็นคนแรกๆ อย่างแน่นอน จนคนยกให้เป็นตัวแม่สายมูกันเลยทีเดียว ซึ่งจากความชื่นชอบนั้น มดดำยังทำรายการ “คชาภาพาไปมู” อีกด้วย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhHuDlt7ohtX253rf8qNimWieW2HOPfZLTwfMpp4Bpo_-dDyvVFpgYeL7cW3EBHAeaEy25gAXhjnkm1Vvut5WTxWGkR653QBHI0OIM7v747YI84pe2bXDCo-YqKcG28LNHhVmkt3uJe7zPedeAUbJTYYtJsy6K_4BLNJtYUke_GRQpq3wyyEq8_wXBw/s1600/1.jpeg)
เบลล่า ราณี มาต่อกันที่นางเอกสาวสุดฮอต “เบลล่า ราณี” ที่เห็นเงียบๆ แบบนี้ แต่แท้จริงแล้วเธอก็เป็นสายมูเตลูตัวแม่เหมือนกัน เพราะหากมีเวลาว่างเมื่อไหร่
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg7SeU4e_4V1vlWlSjo5K9AFUFK7S9UCg8sgV5Ztsw7uOm7Xtu3cqLrq-U_P6i8GEWAl7FFFJ-L6m4anTo62zeGUn_vpPEpxqJPcHQqNxerNHPDK_-oFSJoj3--iIDOBBDG7J0UyFpY9aI2IrvMrlJHC9eJBmZ92cL6f6vPqUBuOkLfeyjpSMh-u56X/s1600/2.jpeg)
เธอก็จะเดินทางไปขอพรสิ่งศักดิ์สิทธิ์ตามสถานที่ต่างๆ เพื่อเป็นสิริมงคลแก่ชีวิตและความสบายใจของตัวเอง แต่ด้วยความศรัทธาและความเชื่อที่มีอันมากนั้น ทำให้เจ้าตัวสามารถขึ้นถ้ำนาคาไปกราบได้สำเร็จ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhHMcfIHwpQYgPLLyaMzbnQW1-S892nU87v6XJ-JLYi8vJsnQ2S_uetZaI9sOWsYBlEx3czEG1mFZNgzbKujVXkwRaDVXNFMpSn_wG1qVwT9shHZIczL9S7BcG0bei5D3SpwGhSgjZT3GJPrPMO8LCmqHTSz-xFiFAR9J_SKPLOi60hG7NGwjb2ziYF/s1600/3.jpeg)
หนิง ปณิตา อีกหนึ่งคนที่เดินสายมูเตลูอยู่บ่อยๆ นั่นคือ “หนิง ปณิตา” นักแสดงและผู้จัดคนเก่ง ที่มักมีภาพพาทีมนักแสดงเดินทางไปสถานที่ต่างๆ ที่ขึ้นชื่อเรื่องโชคลาภ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi1Uqe9rf3DM0OemZ1gXEuR4L0Msxn5IK6XOrh0P9jbQsQWh09pOi3ea4LTnjvnzeBg9pri6qM4_rA8leKa7GCDjvYYIKcCke2MOZx_7OPxhKnYI50TV7I5_TnXKOnFx8B6WjuILQOJ_aC85HBzfGka-n_PMEwbPp8WsiaeKYuwTPveSrVLhSEY1wtK/s1600/4.jpeg)
เพื่อกราบไหว้และขอพรจากสิ่งศักดิ์สิทธิ์ เสริมสิริมงคลในทุกๆด้าน โดยเฉพาะเรื่องงาน ทั้งนี้สาวหนิงก็เป็นอีกคนที่ขึ้นถ้ำนาคาบ่อยมาก เพราะเคารพและศรัทธาองค์พญานาค จนมีคนถามว่าไหว้ยังไงให้ได้ผลอย่างที่หวังนั้น หันต์ในบ้าน”
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiA682zHm3jkIy8Kh7cZxxk3FV0DRu04ieykzr9Ah3ZZ8BdVoB5wFcE4iWpil_k8bcyR2ju7BO-cVoUjgTPPa1QbKTG8ny1YNeHRdBK_EWI4O-WicIWsrBfxbUP5PNA4H-Q683HaAX_JmwMSvVoK03FxPObx2WehNePyKDtQfA35FgnHefog3GVtx63/s1600/5.jpeg)
เข้ม หัสวีร์ พระเอกวิกหมอชิต “เข้ม หัสวีร์” ที่กลายเป็นสายมูเตลูเต็มตัว ซึ่งที่ผ่านมามักมีภาพร่วมทริปบุญกับก๊วนเพื่อนนักแสดง และผู้จัดคนเก่ง “หนิง ปณิตา” อยู่บ่อยๆ เพื่อขอพรสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่เคารพรักและศรัทธา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgKGSFW2toa0yHlci0jXlKarw2beWTHlZFQXuaPKlqNnXhCnwRlE_etA-5f33xPmMODxSwOlmJ0k5tmmDcSUqOrzlS-4b0IH4CkFcrFldSv5wnBu8ECaty__Pwm_pxYTNGjDXgcNo7DgkQVVqP99cH2npq1Mayaj1dgFWNp9CA7omKz-NFOBkkXhZBS/s1600/6.jpeg)
เนื่องจากเจ้าตัวมีความเชื่อเรื่องพญานาคมาตั้งแต่เด็กๆ แล้ว จึงเดินสายทำบุญขอพรอยู่เรื่อยๆ โดยก่อนหน้านี้หนุ่มเข้มเคยให้สัมภาษณ์ถึงความเชื่อส่วนบุคคลว่า หลังจากไปมูเตลูมา ชีวิตตนก็ปังขึ้นมาก มีงานติดต่อเข้ามารัวๆ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjHnyoNu-0JPR9_VaqF7Ulb6Ezefjg_huzh2oMUk5MXZSglx3GhQP9jFcUd_qfYED9aYQArob0b0Q6LXunUf3DMC1kK9252TWY2Dd0Tar8xbuGqEY_LbjIhw2VQ_Tmnumr5NK8HZJjTSmMEKX4HifE2Sw1wh_mWQlNNtpw2nXhQd2ORdrkdMudxVLSs/s1600/7.jpeg)
อั้ม พัชราภา ไชยเชื้ออะไรดี อั้มขอทำหมด ทั้งงานบุญ งานกุศล แถมสนิทกับหมอช้าง หมอดูชื่อดังของประเทศ พอมีช่วงดาวเคลื่อนย้าย เลยขอไหว้ไม่ว่าจะมูเตลูสายไหน จัดเต็มด้วยเครื่องบูชาเต็มโต๊ะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgugsf2e6n4iJa8Pbw9sYGQIiB2tYlGqlcZK4vvfDcdl85YY9ww4uzFfd42p7YB7BCw8bS0beHCUC4-FdiHFCZ3Wn4fGfj3VXxG8WjQEGDZGn9xyCZzRl25FCc0tESN5CzFp9t1KVL6elhnBgYbnVf6CNNSOWx_dJv5F-Ft9j_oxKS7adYq0cHPP3ZZ/s1600/8.jpeg)
แพนเค้ก เขมนิจ จามิกรณ์ งานบุญงานกุศล คงขาดเธอไม่ได้ สำหรับ “แพนเค้ก เขมนิจ จามิกรณ์” ยืนหนึ่งตัวแม่สายบูญ เดินสายงานการกุศลไปทั่วประเทศ ก่อนหน้านี้ยังไปทำบุญ ไกลถึงวัดไทยที่ต่างประเทศ ทำกันมาต่อเนื่องทุกปี
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiTVE_7uJ9JFrIDUuYWZv48a6KfTy7wKAsHVwvkakhecXq6wfadNez0p-1RRuH2DR8SDEz8NpZB7XKUZ32I9k_bUCl0JIuXHSz4qHjr4bwiDpHYcMELRf0iUkZew5StzQMiBn8KVtX1B7BnSaR9oUhYs6YfiCNY63vxJBWhcIJPnb-XKEYsrbO_AZwM/s1600/9.jpeg)
แพท ณปภา ตันตระกูล ตัวแม่สายมูเตลูเลยเจ้าค่ะ เห็นนิ่งๆ เงียบๆ แบบนี้ เบื้องหลังความปังเจ้าตัวบูชาตะกรุด เสริมความเฮง หลังจากเจออุปสรรคในชีวิตมามากมาย แถมเจ้าตัวยังเชื่อในพลังของหินนำโชค
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhrn6oXZ4zU7jIQ0qQham1q4fpiKfwcVE_kelEYGY7mtCR-rwnXhPoF5EVK81w9IT0jgzo9IH8BN7fb44rVWqfSsJCX8X8Jy77f8tDkvXBnOAQ6c7hYboBfWPcyMr0OXvUfpH0v66hOM6hzxFDFktVGDe7l_FSVFDzoSKW5vRZ61h9nNAICzAPlADjH/s1600/10.jpeg)
ซึ่งเธอยังบูชาพญาราหูทรงทรัพย์ที่มาพร้อมยันต์มหาเศรษฐีแปดทิศที่เชื่อว่าจะช่วยเรียกทรัพย์ไว้ติดตัวอีกด้วย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEirtq7RXCW9um1zMfeq8_kX4546DKb6nHYbxfoNrSvmFuQ3RH7ZRpx8GSVDKm3o3jIc4lTDhFMRx99kmg9eCWUv_7w7XGxTeHvymICvzPmaT8tCxoZqE-uf7cQTzICLigtr5XMFg85KEIn1GMH13vDmJxO_TsDk94sIw-UOyf1Oo1w_wgQHLR7kUFDO/s1600/11.jpeg)
อั้ม อธิชาติ สายมูตัวพ่อที่ทั้งสักยันต์ สะสมพระ พกของขลัง เครื่องประดับสายมูต่างๆ ทั้งยังนับถือพระเจ้าตากสิน และพญานาคเป็นอย่างมาก จนตั้งใจสร้างภาพพญานาค ที่จังหวัดเชียงใหม่
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEijDIW1YWZ9O3bNSe-O3ucK4Aqm4_TuUmTgyrWFAIIdi2nkslJbR_81ZN2NLzwPiVQm6R8HysfmqXpqXluwB67AwPlyW2Ce7B2bLcLvQ668pO61_SC6o8D1mJED77lqZs29A7SAj2tkeUUzHCaIa488C2N9ZN9VZCXdI2_T2kp3OaFR3j5XumZQaaxU/s1600/12.jpeg)
และภาคต่างๆ ต่อไปอีกด้วย นอกจากนี้ยังหมั่นเข้าวัดเป็นเจ้าภาพงานบุญอยู่เสมอ ล่าสุดบูรณะวัดร้าง ซ่อมแชมชากปรักหักพังวัดห้วยพระเจ้า ที่เชียงใหม่ จนธุรกิจสมุนไพรของหนุ่มอั้ม ยอดขายไปแล้วกว่าล้านขวด ภายใน 1 ปี สร้างรายได้กว่า 200 ล้านบาท
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjLdt7NWIVJKevoO295aHEcEKeVCLPvI2CtUx9JzD569oqUnOOcA8W9aFbw6Bbm3KQvhIHC1uLHvmRhsJIzvspPJPrNqCEVHSOD0qUnoh0ceaMlPEF6ne9yO4xRCAFuRuWy7d2r_UkxLEVydv8CNFOh3BufsZyhwj9bzZUwtgSK-eeIFHjvxvxseVNT/s1600/13.jpeg)
กระแต อาร์สยามทั้งงานแสดง งานร้องเพลง หรือ ธุรกิจสินค้าต่างๆ ที่สาวกระแตทำ ก็ปังมาอย่างต่อเนื่อง ด้วยสาวกระแตเป็นสายมูตัวจริงเสียงจริง เธอมักจะนั่งสมาธิ สวดมนต์ ไปวัดทำบุญ และแชร์ทริคการทำบุญให้แก่ชาวโซเชี่ยลโดยไม่หวงอยู่เสมอ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhllkcxfoyRcBdl2L92ErXz7HpOTZDCSzY8K7ZgozIogm0gKo3ASsMA-T3UKBGI8bCIP3p1-Kw3aAVFM20IPwVONOTSVszHHO6Wn7ODhjwlzgODyKPot7khWbYBscvC1bv7ab9AjH9RvJ5o-pa8vEKxXXy71aczBzYPmAC9ZYIxXb-lPvuLq_3bq1-U/s1600/14.jpeg)
อาร์ต พศุตม์หนึ่งดาราสายมูตัวยง ที่มักเดินสายไปทำบุญตามวัดต่างๆ อยู่เสมอ หนุ่มอาร์ต ให้ความเคารพพญานาค และยังให้ความสำคัญกับห้องพระและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ภายในบ้านเป็นอย่างมาก และงานขายต้นไม้ก็ทำมาค้าคล่อง จับเงินแสนต่อต้นกันเลยทีเดียว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi85hZXFsnCdfpK6Hfh0nlRbTLMVR50MOehdSRmL1sV85eFmgLRyfPmSdDkoHDHcIKBHmO3bWbZLKwIXLmGya4R5OsCIBK-9VyaAZu7suLQuNBx4KcH_0L_T_IydtSZGQ2FPj1TWizQJAA5VrZabT5Dv4aE152uPl_UssySrDUmNc6YwdM6NMqS3tmE/s1600/15.jpeg)
No comments:
Post a Comment