![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgaprX7HCwKh590XTOPOB3atpA9ECUnnMxMTdS3QJQNDmuEYBbjovdhGrj2FgbqHPHCs3vW9TRt0yyk4DpD5AZHcsaPChrQxWOb5blHfAUEJHEraPJpenN6am6S3He7JAtUDrAfm7A1H9apWZF31d2cpfMJDxMq22YNMpgRSD1hZyKFdf9EOWpaPBrZDP0/s1600/thum.jpg)
วันที่ 7 ก.ค 66 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า มีชาวบ้านพบปลาไหลมีลำตัวทั้งตัวเป็นสีทองเหลืองอร่ามคล้ายกับทองคำ จึงเดินทางไปที่ชุมชนวัดศรีโคมคำ ต. เวียง อ.เมือง จ.พะเยา ได้พบกับนายกิจภพ(สล่าแดง) ขันทะ กิจ อายุ 60 ปี ได้นำปลาไหลสีทองเหลืองอร่ามที่จับได้ มาให้ชมเนื่องจากปลาไหลทองตัวนี้ สวยแปลกตาและไม่เคยพบเห็นมาก่อนโดยปลาไหลตัวดังกล่าว ยาวประมาณ 30 ซม. ลำตัวเส้นรอบวงประมาณ 1.5 นิ้วสร้างความฮือฮาให้แก่ผู้พบเห็นอย่างมาก
ทางด้านนายกิจภพ(สล่าแดง) ขันทะกิจ ผู้พบปลาไหลตัวดังกล่าวบอกว่า ตนเองได้จับปลาไหลจากคลองแห่งหนึ่งซึ่งพบว่าปลาไหลตัวนี้มีสีทองเหลืองอร่ามทั้งตัว จึงนำกลับมาบ้านให้ครอบครัวและเพื่อนบ้านได้ดู ซึ่งทุกคนต่างบอกเป็นเสียงเดียวกันว่าไม่เคยพบปลาไหลที่มีสีทองสวยงามเช่นนี้มาก่อน ตนเองจึงเก็บเลี้ยงไว้เชื่อว่าอาจจะมาโชคเพราะปลาที่มีลักษณะเช่นนี้หาได้ยาก ขณะที่ชาวบ้านที่ทราบข่าวต่างแห่กันไปดูอย่างคึกคัก
ข่าวโดย ปัณณวิชญ์ อยู่ดี ผู้สื่อข่าวจังหวัดพะเยา
No comments:
Post a Comment